TAARIFA YA MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA AATZ MAFIA KWA MWAKA 2015-2018, NA MAPENDEKEZO YA MPANGO MKAKATI WA MWAKA 2018- 2021.
1. UFUPISHO.
Shirika la ActionAid lilifanya mikutano miwili katika ngazi ya jamii yenye lengo la kushirikisha jamii katika kutathimini shughuli zilizo tekelezwa na shirika kwa kipindi cha miaka mitatu (2015/2018), pamoja na kupokea mapendekezo ya mpango mkakati mpya utakao tekelezwa kwa kipindi cha mwaka 2018/2021. Tarafa ya kaskazini mkutano ulifanyika katika ofisi ya Kata ya Kirongwe na Tarafa ya kusini katika Ofisi ya kata ya Kiegeani. 
Mikutano hiyo ilishirikisha wajumbe mbalimbali kutoka katika vijiji vya tarafa ya kaskazini na kusini pia, wajumbe hao walikuwa ni Watendaji kata ya Kirongwe na Kiegeani, wenyeviti wa vijiji, watendaji, wenyeviti wa kamati za shule, walimu, wanafunzi, wawakilishi wa baraza la haki za watoto na wanawake, CDF,YPC, Wavuvi na viongozi wa dini.Jumla ya watu 120 walishiriki.
Katika kipengele cha mapitio ya mpango mkakati wa 2015/18, Wajumbe walipata fursa ya kujadili shughuli zilizotekelezwa na shirika, Mafanikio, changamoto na mafunzo yaliyopatikana kupitia kazi hizo.
2. UTANGULIZI.
Katika utekelezaji wa shughuli zake shirika la Actionaid linatumia mbinu shirikishi zenye kuzingatia haki za binadamu na usawa kijinsia.Katika uandaaji wa mpango mkakati mpya wa 2018/2021 Shirika liliwashirikisha wanajamii katika kufanya tathimini ya mpango mkakati wa 2015/18 na  kukusanya mapendekezo ya namna ya kutekeleza mpango mpya wa 2018/2021.Njia ya majadiliano ya vikundi vya washiriki ilitumika kupata mapendekezo na uwezeshaji kwakutumia mbinu ya MTO WA MAISHA ilitumika kutoa tathimini.
3. MAPITIO YA MPANGO MKAKATI WA 2015-2018
Washiriki waligawanywa katika makundi 3 ambapo kila kundi lipatiwa eneo la kimkakati wa utekelezaji kwaajili ya taja shughuli zilizofanywa na shirika, mafanikio, changamoto, mafunzo.
KUNDI NA.1 UTAWALA BORA, UWAJIBIKAJI, KODI ELIMU NA AFYA.
	na
	SHUGHULI ILIYO ANYIKA
	MAFANIKIO

	1
	Mafunzo juu ya elimu jumuishi
	· Walimu wameweza kuwatambua wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
· Wanafunzi waliobainika na ulemavu wamepatiwa nafasi ya kusoma katika shule maalum(….me,…ke….)

	2
	Ujenzi wa ngazi mtelezo na masanduku ya maoni katika shule 12 za taraa ya kaskazini.
	· Ujenzi wa ngazi mtelezo katika shule 12 za msingi za tarafa ya kaskazini.
· Wanafunzi wamekuwa na uhuru wa kutoa maoni yao kutokana na uwepo wa klabu na sanduku la maoni.

	3
	Ujenzi wa madarasa na vyoo
	· Madara 4 yamejengwa. 2 shule ya msingi Jimbo na 2 shule ya msingi Kanga.
· Choo cha matundu 10 kimejengwa katika shule ya msingi Bweni.
· Imesaidia kuondoa utataribu wa kusoma kwa kupokezana(shift)
· Imeboresha mahudhurio shuleni.
· Msongamano vyooni umepungua.

	1
	Mafunzo ya utengenezaji wa vibuyu chirizi na matumizi yake.
	· Jamii imehamasika juu ya unawaji wa mikono shule na majumbani.
· Kupungua kwa magonjwa ya tumbo na kuhara.

	2
	Utnzanzaji wa mazingira na matumizi ya vyoo.
	· Jamii imehamasika katika uchimbaji wa vyoo na kuvitumia.

	3
	Elimu ya haki ya afya ya uzazi salama
	· Wazazi wamepata elimu ya haki ya uzazi salama.
· Kupungua kwa ndoa za utotoni.

	1
	Mafunzo kuhusu mlipakodi na umuhimu wa kulipa kodi.
	· Wananchi wameelewa kwamba 12% ya kodi wanayotoa inarudi katika vijiji vyao.
· Kupata elimu juu ya ushindiliaji wa nazi ili kuokoa upotevu wa kodi.

	2
	Kufanya utafiti kuhusu mapato yatokanayo na sekta ya utalii na uvuvi.
	· Kuongezeka kwa uelewa juu ya pato litokanalo na uvuvi na utalii.
· Wananchi walipata nafasi ya kuhoji kuhusu mgawanyo wa fedha za  maduhuli yatokanayo na sekta ya utalii katika eneo la hifadhi ya bahari. 

	ARDHI , MALIASILI NA UVUVI

	1
	Mafunzo juu ya sheria ya ardhi na njia za kumiliki ardhi.
	· Kupungua kwa migogoro baina ya wakulima na wafugaji.
· Wanawake wametambua haki ya kumiliki ardhi.

	2
	Mafunzo kwa wanawake wakulima wadogowadogo
	· Kuundwa kwa jukwaa la wakuma wadogowadogo wanawake.
· Kuboreshwa kwa shughuli za kilimo na ufugaji.

	3
	Mafunzo ya uvuvi; matumizi ya zana bora za uvuvi, elimu ya uundaji wa vikundi vya uvuvi na kukopeshwa zana za uvuvi.
	· Kuongezeka kwa kipato cha  kaya za wanavikundi.
· Vyama vya ushirika vya wavuvi vimeundwa, mf. TWENDE KAZI 
· Kupungua kwa uvuvi haramu.

	4
	Elimu juu ya utunzaji wa mazingira
	· Muamko wa jamii katika utunzaji wa mazingira.

	HAKI ZA WANAWAKE.

	1
	Kuanzishwa kwa vikundi vya haki za wanawake na watoto katika vijiji 23
	· Wanawake na watoto wameelewa haki zao.

	2
	Kutoa elimu ya haki za watoto na wanawake
	· Kupungua kwa ukatili wa kijinsia, mimba na ndoa za utotoni.
· Kuongezeka kwa uwezo wa kujiamini 

	3
	Kuundwa kwa asasi ya sauti ya wanawake Mafia( SAWAMA)
	· Asasi imeundwa na kusajiliwa na inafanya kazi

	4
	Kuanzisha kwa klabu za wanafunzi mashuleni
	· Klabu zimeanzishwa na wanafunzi wanatambua haki zao.
· Klabu zimerahisisha kutambua matatizo ya wanaunzi

	5
	Kuanzisha mabaraza ya wanawake na malezi
	· 


CHANGAMOTO.
· Uhaba wa maji katika vyoo.
· Uhaba wa walimu
· Ushiriki duni wa wanajamii katika shughuli za maendeleo pamoja na mikutano ya kijiji.
· Baadhi ya shule hazina vyoo kabisa mfano. S/M kipingwi
· Baadhi ya vijiji kutosoma taaria za mapato na matumizi.
· Baadhi ya wenyeviti wa vitongoji kutotimiza majukumu yao mf. Kutoitisha mikutano ili kubaini changamoto za wananchi.
· Utungufu wa wahudumu wa Afya.
· Kutokuwepo kwa masanduku ya hedhi salama mashuleni.
· Muhali. 
· Migongano ya kiitikadi baina ya taasisi.
· Dhana potofu juu ya shirika la Actionaid kwamba ni la kidini.
· Kukosekana kwa ushirikiano kwa baadhi ya Taasisi husika.
· Kuwepo kwa migogoro ya ardhi hususani mipaka.
· Urasimu katika upatikanaji wa hati miliki.
· Usimamizi wa vikundi/Ushirika ni dhaifu.
· Kutokuaminiana baina ya wanavikundi.
· Elimu ya mkopo haija tolewa vyakutosha.
· Baadhi ya vikundi kushindwa kutumia vizuri mikopo nakupelekea kushindwa kurejesha mikopo hiyo.
· Kuoneana Muhali yanapotokea matatizo
· Mikinzano ya kisheria juu ya ndoa.
· Kuwepo mfumo dume.
· Utekelezaji usiokidhi haja
· Miundo mbinu mibovu shuleni.

MAFUNZO.
· Uelewa kuhusu masuala ya utawala bora, uwajibikaji , kodi na elimu, umeongezeka kwa wanajamii.
· Utetezi ni jukumu la wote.
· Umuhimu wa elimu kwa wenyeulemavu.
· Kutumia mikopo kwa malengo yaliyokusudiwa.
· Umuhimu wa kuwa hati miliki ya ardhi.
· Umuhimu wa kutumia zana sahihi za uvuvi.

4. MAPENDEKEZO YA MPANGO MKAKATI WA 2018-2021.
Washiriki waligawanywa katika makundi 4 ambapo kila kundi lipatiwa eneo la kimkakati wa utekelezaji kwaajili ya taja Fursa, changamoto na nini kifanyike.
	KUENDELEZA HAKI ZA VIJANA(KUTOKOMEZA UKATILI DHIDI YA WATOTO NA AJIRA KWA VIJANA.

	NA
	FURSA
	CHANGAMOTO

	1.
	Usafirishaji
	

	KUIMARISHA MBINU BORA ZA KUJIKIMU NA KUENDELEZA HAKI ZA TABIA NCHI.

	
	· ARDHI
· BAHARI
· UTALII
· MISITU
· UFUGAJI
· MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA
· UVUVI
· KILIMO
· BIASHARA
	· Matumizi ya zana hafifu.
· Kutokuwa na mikakati ya kutangaza vivutio vya utalii
· Masharti ya magumu ya upatikanaji wa mikopo kwa vijana na wanawake.
· Usafiri na masoko ya wakulima sio ya uhakika.
· Ukosekanaji wa viwanda vya kuchakata na kusindika mazao.
· Ulinzi na utunzaji wa misitu usio thabiti.
· Uwepo wa migogoro ya ardhi
· Upungufu wa wataalamu wa misitu, utalii na ardhi.
· Elimu duni kwa fursa zilizopo Mafia.
· Ukosefu wa mitaji
· Hofu ya kuthubutu.
· Kodi na ushuru mkubwa kuliko maoato.


	KUTOKOMEZA/KUZUIA UKATILI DHIDI YA WANAWAKE NA HAKI ZA KIUCHUMI.

	
	· Mikopo ya kinamama yenye riba nafuu. 
· Vikundi vya uchumi vya kinamama.
· Uwepo wa baraza la wanawake.
· Uwepo wa Sauti ya wanawake Mafia SAWAMA.
· Jamii pamoja na viongozi wa dini kuchukia ukandamizaji.
· Kuwepo kwa vikundi mbalimbali vya ujasiliamali kama vikoba.
· Kuwepo kwa madawati ya kijinsia kama polisi, ustawi wa jamii na maendeleo ya jamii.
· Sheria za nchi na miongozo mbalimbali.
· Uwepo wa asasi mbalimbali mfano TGNP, TAWLA.

	· Mashariti magumu ya mikopo.
· Kukosekana kwa elimu juu ya mikopo.
· Kukosekana kwa uaminifu.
· Kuwepo kwa muhali.
· Uhaba wa rasilimali fedha 
· Mila na desturi potofu.
· Utayari hafifu kwa jamii katika kutoa fursa sawa kwa wote.
· Umiliki wa mali katika familia.
· Kodi kubwa ya bidhaa.

	KUENDELEZA HAKI ZA VIJANA/ KUTOKOMEZA UKATILI DHIDI YA WATOTO NA AJIRA KWA VIJANA.

	
	· Usafirishaji (bodaboda)
· Kilimo cha mbogamboga.
· Ufugaji wa kisasa 
· Ujasiliamali – biashara ndogondogo.
· Uwepo wa vikundi vya  vikoba,
· Viwanda vidogovidogo vya usindikaji.
· Kuwepo kwa sera na sheria ya motto.
· Uwepo wa kamati ya mama na mototo katika ngazi ya kijiji.
· Uwepo wa mabaraza ya akinamama na malezi.
· Uwepo wa elimu ya ujasiliamali kwa vijana.
· Uwepo wa rasilimali kama bahari, aridhi na vyuo vya ufundi.
· Elimu kwa watoto.
· Upatikanaji wa vivutio vya utalii majini na nchi kavu.
· Usafirishaji.
· Uwepo wa bidhaa za utalii kama vile vinyago na vikoi.
· Huduma ya chakula na malazi.
· Uwepo wa viumbe asilia.
· Upatikanaji wa mikopo kupitia vikundi vya madereva wa bodaboda.
· Ufahamu wa mazingira tofautitofauti.
· Uendeshaji wa biashara ya vituo vya kuoshea vyombo vya moto.
· Uwepo wa mafunzo mbalimbali yanayotolewa na taasisi mbalimbali mfano Action Aid, Marine park, NMB, WWF na halmashauri ya Mafia.
· Upatikanaji wa mikopo.
· Upatikanaji wa ajira.
· Kuwepo kwa rasilimali za bahari.
· Kuwepo kwa wavuvi.
· 
	· Ukosefu wa mitaji.
· Ukosefu wa elimu ya ujasiliamali.
· Mikopo yenye masharti magumu.
· Baadhi ya wanachama kukosa uaminifu katika vikundi vya vikoba.
· Ushiriki hafifu wa jamii katika sera ya mototo. Mfano muhali
· Gharama za uendeshaji wa mabaraza ya akinamama na malezi hivyo kushindwa kufikia malengo.
· Changamoto juu ya mikopo riba (mikopo ni dhambi)
· Kukosekana kwa utayari wa vijana.
· Uwepo waa mazingira yasiyo salama kwenye kazi.
· Kutokuwepo kwa utashi kwa vijana katika njia za kukuza uchumi.
· Kuwepo kwa vitendo vya ukatili kwa watoto.
· Matumizi ya dawa za kulevya kama bangi na pombe.
· Utandawazi kwa jamii mfano picha za ngono.
· Mikataba isiyo rasmi sehemu za kazi.
· Mazingira hatarishi ya kazi. Mfano kutokuwepo kwa huduma ya kwanza.
· Unyanyasaji makazini mfano ufanyishwaji kazi bila mipaka.
· Kutokuwepo chama cha wafanyakazi katika sekta ya utalii.
· Elimu duni kuhusiana na maswala ya utalii.
· Kutokuwepo na chuo cha mafunzo ya utalii.
· Mtazamo hasi katika jamii na taasisi za dini juu ya utalii.
· Kutokuwa na uelewa kwa vijana kutumia fursa .
· Uhaba wa vitendea kazi vya kisasa.
· Madereva bodaboda kushindwa kujitambua katka kazi yao.
· Gharama za uendeshaji wa bodaboda mfano vipuli vinauzwa bei ghali.
· Ukamataji usiozingatia sheria za usaalama barabarani.
· Watumiaji wa vyombo vya moto kutopewa muda wa kulipia faini ya makosa madogomadogo kulingana na sheria.
· Hakuna elimu ya ujasiliamali ya kutosha.
· Kutokuwa na elimu ya kutosha juu ya ulipaji kodi.
· Kutokuaminiana
· Kodi inayotolewa haiendani na kipato cha mlipa  kodi.
· Uwepo na uuzaji wa bidhaa zilizoisha muda wake.
· Uhaba wa vitendea kazi.
· Kuingiliana kwa wavuvi wakubwa na wadogo.
· Mabadiliko ya kisheria kwa wavuvi.
· Gharama ya leseni haiendani na aina ya uvuvi.
· Wavuvi kutokuwa na chombo cha kuwasemea.
· Kuuza samaki kwa mnada ni changamoto.



	USHIRIKI WA URAIA NA UWAJIBIKAJI WA UMMA KATIKA KUTOA HUDUMA BORA KWA MLENGO WA KIJINSIA (ELIMU NA AFYA)

	ELIMU

	1
	· SHULE
· WALIMU
· SERA NA SHERIA YA ELIMU
· MIUNDOMBINU YA ELIMU
· WANAFUNZI
· KAMATI ZA SHULE
· VITENDEA KAZI mf SAMANI.
· MTAALA WA ELIMU
· JAMII NA SERIKALI
· UWEPO WA MIKUTANO YA VIJIJI /VITONGOJI
· UWEPO WA SAWAMA.

	· Hakuna vyuo pamoja na shule za watu wenye mahitaji maalumu.
· Kiwango kidogo cha ufaulu.
· Uhaba wa walimu.
· Jamii kutoelewa sera na sheria ya elimu.
· Mindombinu chakavu, haitoshelezi na sio rafiki.
· Utoro na kuacha shule pasipo na sababu za msingi.
· Wajumbe wa kamati kutohudhuria mikutano ya vijiji.
· Wajumbe za kamati za shule kutotekeleza majukumu yao mf. Kutohudhuria vikao.
· Baadhi ya vitendea kazi havitoshelezi.
· Mabadiko ya mitaala mara kwa mara.
· Ukosefu wa ushirikiano.
· Ufinyu wa bajeti katika sekta ya elimu.

	AFYA

	
	· ZAHANATI NA HOSPITALI
· WATAALAMU WA AFYA.
· DAWA.
· MIUNDOMBINU YA AFYA.
· JAMII
· SERIKALI
· WATOA HUDUMA BINAFSI.
· KAMATI ZA AFYA
· UWEPO WA MIKUTANO YA VIJIJI/VITONGOJI
· UWEPO WA VIONGOZI WA DINI
	· Zahanati hazitoshelezi.
· Hakuna vituo vya afya.
· Uhaba wa dawa.
· Uhaba wa wataalamu.
· Miundombinu chakavu, kaitoshelezi na sio rafiki.
· Wananchi kutohudhuria vikao.
· Viongozi wa vitongoji kutotimiza wajibu wao.
· Jamii kutoshiriki nguvu kazi.
· Wajumbe wa kamati kutohudhuria mikutano ya vijiji.

	
	
	


NINI KIFANYIKE.
1. Itolewe elimu na hamasa juu ya umuhimu wa vikao mikutano katika jamii.
2. Kusimamia miongozo iliyopo juu ya vikao na mikutano.
3. Elimu ya umuhimu wa kushiriki nguvu kazi itolewe pamoja na  kutungwa sheria ndogo za vijiji.
4. Kuhamasisha jamii juu ya uchangiaji wa bima ya afya (CHF)
5. Serikali iongeze watumishi wa afya na elimu.
6. Kuboreshwa na kuhamasisha upatikanaji wa zana za kilimo, ufugaji na uvuvi.
7. Kuwepo mkakati wa kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo Mafia.
8. Kulegeza masharti ya upatinanaji wa mikopo kwa wanawake na vijana.
9. Kuboreshwa kwa miundombinu ya usafiri na masoko ya uhakika.
10. Kuhimiza uwepo wa uwajibikaji katika kusimamaia rasilimali za misitu.
11. Wataalamu wa ardha waongezwe.
12. Mabaraza ya ardhi ya kata na vijiji yapewe elimu ya kutosha.
13. Serikali iongeze wataalamu wa utalii , misitu na ardhi.
14. Elimu ya kutosha juu ya namna ya kutumia fursa itolewe.
15. Miundombinu iboreshwe.
16. SErikali ipanue wigo wa uwekezaaaaaaaaaj
17. Mapendekezo yanayotolewa yafanyiwe kazi kwa wakati.
18. Kutolewa kwa elimu ya ujasiliamali.
19. Ufuatiliaji wa vikundi vya kinamama.
20. Uaminifu kwa wanavikundi.
21. Jamii ipewe elimu na ibadilike kuondokana na muhali.
22.  Itolewe elimu ya kijinsia na athari za ukandamizaji.
23. Kuachana na mila na desturi potofu.
24.  Kuwepo kwa usawa wa kumiliki mali katika jamii.
25. Mabaraza yawezeshwe ili yaweze kufanya kazi.
26. Elimu ya ujasiliamali itolewe kwa vijana.

27. Vijana wahamasishwe kuunda vikundi vya ujasiliamali.
28.  Kupanua wigo wa uwekezaji ili kuongeza ajira.
29. Uhamasishwaji wa vijana kujiunga katika vikundi.
30. Vijana na wadau wahamasishwe katika kuboresha mazingira ya kazi.
31. Kufichua vitendo vya ukatili.
32. Elimu juu ya njia mbalimbali za kukuza uchumi.
33. Vijana kupewa vipaumbele katika fursa mbalimbali.
34. Wavuvi wapatiwe mikopo yenye masharti nafuu.
35. Kusimamia sheria inayoelekeza wavuvi na maeneo yao.
36. Gharama ya leseni iendane na aina ya uvuvi.
37. Chama cha ushirika cha wavuvi wilaya kiundwe.
38.  Elimu ya utengenezaji wa bidhaa mfano mafuta, sabuni na mishumaa itolewe kwa vijana.
39.  Vijana wapewe elimu ya kujitambua ili waweze kutetea maslai yao.
40.  Iwepo mikataba rasmi na mazingira salama kazini.
41. Jamii ielimishwe juu ya utalii ili ishiriki vizuri.
42. Tozo za hifadhi zipunguzwe hadi kufikia dola kumi(10).
43. Serikali na wadau mbalimbali watoe ushirikiano kuunga mkono uboreshaji wa miundo mbinu na kushawishi wawekezaji wakubwa  kuwekeza Mafia.
44. Kuwepo na chuo cha mafunzo ya utalii.
45. Elimu ya mafunzo ya sheria na usalama barabarani itolewe mara kwa mara.
46. Serikali izingatie marekebisho na maboresho ya barabara mara kwa mara.
47.  Jeshi la polisi kitengo cha usalama barabarani lizingatie sheria za ukamataji wa wanaovunja sheria za usalama barabarani.
48. Serikali iwashawishi makampuni ya bima kufungua ofisi zao Mafia .



5. HITIMISHO.
Jamii imeonyesha uelewa wa hali ya juu kuhusu shughuli zilizotekelezwa na Action Aid kwa kipindi cha miaka mitatu hivyo imekua rahisi kupata maoni yenye tija katika kuanzisha mpango mpya wa miaka mitatu mingine.

6. MAPENDEKEZO.
Mpango mpya ukikamilika kupangwa ni vizuri mrejesho utolewe kwa jamii ili ijue namna mpango huo utakavyotekelezwa na nafasi yao katika ushiriki.


 TAARIFA YA MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA ACTION AID TZ MAFIA KWA MWAKA 2015-2018, NA MAPENDEKEZO YA MPANGO MKAKATI WA MWAKA 2018- 2021 
NGAZI YA WILAYA.
1. UFUPISHO.
Shirika la ActionAid lilifanya mkutano katika ngazi ya wilaya wenye lengo la kushirikisha wadau katika kutathimini shughuli zilizo tekelezwa na shirika kwa kipindi cha miaka mitatu (2015/2018), pamoja na kupokea mapendekezo ya mpango mkakati mpya utakao tekelezwa kwa kipindi cha mwaka 2018/2021. 
Wadau waliohudhuria kwenye mkutano ni pamoja na; Kaimu mkurugenzi mtendaji wa halmashauri ya Mafia, Afisa maendeleo ya jamii Wilaya, Mwanasheria wa Halmashauri, Afisa maliasili (W) Afisa uvuvi (W), Afisa biashara (W), Afisa kilimo (W), Afisa elimu sekondari (W) Afisaelimu msingi (W) CDF, MEKI,
Katika kujadili tathimini ya mpango mkakati wa mwaka 2015/2018 wadau walijadili mambo yaliyotekelezwa na mradi na changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji huo. Pia walijadili fursa zilizopo katika wilaya ya Mafia na kutoa mapendekezo ya utekelezaji wa mpango mkakati wa mwaka 2018/2021. Baada ya kuwasilisha mijadala yao mratibu wa Action Aid akatoa orodha ya mapendekezo yaliyotolewa katika ngazi za vijiji na kuyaunganisha na mapendekezo waliyotoa wadau hao nakuwaambia wapige kura ili kupata mapendekezo ya kupewa kipaumbele katika utekelezaji wa mradi mpya.

1.  UTANGULIZI.
Katika utekelezaji wa shughuli zake shirika la Actionaid linatumia mbinu shirikishi zenye kuzingatia haki za binadamu na usawa kijinsia.Katika uandaaji wa mpango mkakati mpya wa 2018/2021 Shirika liliwashirikisha wanajamii katika kufanya tathimini ya mpango mkakati wa 2015/18 na  kukusanya mapendekezo ya namna ya kutekeleza mpango mpya wa 2018/2021. Ambapo mikutano miwili ilifanyika katika ngazi ya vijiji na mmoja katika ngazi ya wilaya. Njia ya majadiliano ya vikundi vya washiriki ilitumika kupata mapendekezo na uwezeshaji kwakutumia mbinu ya MTO WA MAISHA ilitumika kutoa tathimini. 
2. MAPITIO YA MPANGO MKAKATI WA 2015-2018
Washiriki waligawanywa katika makundi 4 ambapo kila kundi lilipatiwa eneo la kimkakati wa utekelezaji kwaajili ya kutaja shughuli zilizofanywa na shirika, mafan, changamoto, na kutoa mapendekezo ya mkakati mpya.
	#
	YALIYOFANYIKA
	CHANGAMOTO

	1
	· Uundaji wa asasi za wanawake Mafia SAWAMA.
· Elimu kwa vikundi juu ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na haki za kiuchumi.
· Uundaji wa klabu za kuelimisha ukatili dhidi watoto shuleni.
· Uhamasishaji wa elimu kwa motto wa kike.
· Kupinga ndoa za utotoni
· Kuwezesha vikundi vya uvuvi kwa kuwapatia zana za bora uvuvi

	· Ushiriki mdogo kwa walengwa kutokana na uelewa mdogo kwa jamii.
· Uelewa mdogo kwa jamii katika umri sahihi wa motto wa kike kuolewa.
· Tafsiri ya neno mtoto kutoeleweka vizuri kwa jamii na mkanganyiko wa sheria ya ndoa ya mwaka 1972
· Itikadi za kidini na mila
· Urasimu wa vyombo vya kisheria katika kusimamia kesi za ndoa za utotoni.

	2
	· Kuanzisha klabu za kupinga ukatili dhidi ya watoto mashuleni.
· Ujenzi na uboreshaji wa miundombinu ya shule mfano: madarasa, vyoo.
· Kutoa elimu kwa kamati za shule (watoto wote wa kike wapewe vifaa vya kujistili wakati wa hedhi)
	· Kutopatikana kwa rasilimali fedha kwa wakati.
· Kutokutosheleza kwa rasilimali fedha.
· Mpango ulijikita zaidi kumsaidia motto wa kike

	3
	· Kuanzisha vyama vya ushirika wa wavuvi kutoka vijiji vine.
· Kutolewa kwa zana bora za uvuvi mfano; boti, nyavu, mashine za boti na koki za kuhifadhia samaki.
· Kutolewa kwa mafunzo elekezi ya uvuvi endelevu.
· Kutolewa kwa elimu ya kilimo bora vijijini.
· Kuhamasisha wananchi kujihusisha na kilimo bora mfano; mpunga, mbogamboga na korosho.
· Kutoa mafunzo ya uongozi bora na utawala kwa vyama vya ushirika.
· Kuanzisha klabu za watoto mashuleni.
· Kutoa elimu ya maswala ya UKIMWI na VVU.
· Kuboresha miundombinu mashuleni mfano; madarasa, vyoo, hosteli na ngazi mtelezo.
· Kuanzisha sauti ya wanawake Mafia SAWAMA
· Kutoa mafunzo dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia.
· Kuanzisha kwa mabaraza ya wanawake vijijini.
	· Uwepo wa leseni za uvuvi kwa kila mvuvi ndani ya chama cha ushirika kimoja.
· Baadhi ya vyama vya ushirika kupewa zana zisizoendana na mahitaji yao.
· Kilimo katika maeneo ya vyanzo vya maji.
· Kukosekana kwa soko la uhakika kwa baadhi ya mazao mfano; nyanya na viazi.
· Wananchi kutotoa mrejesho vijijini baada ya kupatiwa elimu.
· Wananchi kutokushiriki kikamilifu katika vikao katika ngazi za vitongoji na vijiji.
· Mfumo dume na muhali katika kutetea haki za wanawake na watoto.


	4
	· Wametoa elimu ya ujasiliamali.
· Wametoa elimu kwa watoto dhidi ya ukatili wa kijinsia.
· Wameshirikisha wadau mbalimbali kwenda kubaini changamoto wanazokabiliana nazo watoto shuleni.
· Wameboresha miundombinu mashuleni.
· Wamesaidia kukuza vipaji kwa watoto na kuwajengea mahusiano mema na watoto walioko nchi za nje.
	· Mwitikio mdogo wa jamii.
· Mwingiliano katika utekelezaji; kisheria, kitaifa, kimataifa na kidini
· Muhali 
· Vifaa vya utafiti kama vifaa vya kumtambua mtoto  aliyebakwa havipo katika ngazi za vijiji.

	
FURSA ZILIZOPO KWA KILA KUNDI

	#
	MAENEO YA KIMKAKATI
	FURSA ZILIZOPO

	1
	KUTOKOMEZA UKATILI DHIDI YA WANAWAKE NA UPATIKANAJI WA HAKI ZA KIUCHUMI. 
	· Uwepo wa wa viongozi kiserikali ,kidini mila, elimu na wadqu mbalimbali kushirikiana katika kutoa elimu
· Elimu juu ya tafsiri saahihi ya ndoa
· Elimu kwa viongozi wa kidini na mila
· Wahusika wasimamie utekelezaji washeria

	2
	KUHIMIZA USHIRIKI WA JAMII NA UWAJIBIKAJI WA UMMA KATIKA KUPANGILIA RASILIMALI NA  UBORESHAJI WA HUDUMA ZA AFYA NA ELIMU.
	· Jamii imehamasika kuchangia nguvu kazi pia imejifunza
· Jamii imepata uelwa wa kuanzisha vikundi

	3
	KUIMARISHA MBINU BORA ZA KUJIKIMU NA KUENDELEZA  HALI YA TABIA NCHI.
	· Uwepo wa Bahari
· Uwepo wa Wavuvi
· Uwepo wa Ardhi /Kilimo

	4
	KUENDELEZA HAKI ZA VIJANA ( KUTOKOMEZA UKATILI DHIDI YA WATOTO NA  KUONGEZA FURSA YA AJIRA KWA VIJANA)
	· Uwepo wa jamii 
· Uwepo wa wadau
· Uwepo wa sheria
· Uwepo wa wataalamu






MAPENDEKEZO YA NINI KIFANYIKE NA IDADI YA KURA ZILIZOPIGWA KUONYESHA VIPAUMBELE
	ARDHI MALIASILI NA MAZINGIRA
	IDADI YA KURA

	1
	Kuboresha na kuhamasisha upatikanaji wa zana za kilimo, ufugaji na uvuvi
	36

	
	Kuboreshwa kwa miundo mbinu ya masoko na usafiri ya uhakika
	29

	
	Kulegeza masharti ya upatikanaji wa mikopo kwa wanawake na vijana
	28

	
	Kuhimiza uwepo wa uwajibikaji katika kusimamia rasilimali za misitu
	24

	
	Mabaraza ya ardhi na vijiji yapewe elimu ya kutosha.
	23

	
	Kuwepo kwa leseni moja ya uvuvi  kwa kila chama cha ushirika
	29

	
	Kuhamasisha jamii kuhusu kilimo cha mazao mengine mara baada ya msimu wa mpunga kuisha.
	29

	
	Uanzishwaji/ utumiaji wa green house katika kilimo. 
	27

	
	Kuwepo kwa elimu ya uboreshaji wa mazao ( usindikaji, uchakataji mfano mwani)
	25

	
	Kuishauri serikali kuangalia namna ya kuwasaidia wazee wanaoendelea kujishughulisha na uvuvi.
	21

	2
	Kutoa elimu ya umuhimu wa kushiriki nguvu kazi na kutungwa kwa sheria ndogondogo za vijiji.
	37

	
	Itolewe elimu na hamasa juu ya umuhimu wa vikao na mikutano katika jamii.
	31

	
	Serikali iongeze wataalamu wa sekta ya afya na elimu.
	27

	
	Elimu juu ya namna ya kutumia fursa itolewe.
	24

	
	Kuhamasisha jamii juu ya uchangiaji wa bima ya afya.
	21

	
	Kusaidia upatikanaji wa vitabu shuleni.
	25

	
	Kuwajengea uwezo walimu.
	25

	
	Kuendelea kujenga na kuboresha miundombinu hasa vyoo, nyumba za walimu na madarasa.
	19

	
	Kusaidia kupata elimu kwa kamati ya usimamizi wa zahanati na kwenye makundi maalum. 
	18

	
	Kusaidia upatikanaji wa dawa.
	11

	3
	Kutoa elimu ya ujasiliamali kwa wanawake.
	33

	
	Jamii ipewe elimu na ibadilike kuondokana na muhali
	31

	
	Ufanyike mkakati wa makusudi wa kufuatilia na kuviwezesha vikundi vya kinamama.
	28

	
	Kutolewe elimu ya jinsia na athari za ukandamizaji
	24

	
	Kuachana  na mila na desturi potofu.
	24

	
	Elimu kwa walengwa na viongozi wa dini na  mila juu ya madhara ya ndoa za utotoni na haki za kiuchumi.
	29

	
	Elimu ya ujasiliamali iendelee kutolewa kwa wanawake na mitaji kuwezeshwa ili kujikimu kiuchumi.
	23

	4
	Mmikopo yenye masharti nafuu itolewe kwa vujana.
	28

	
	Utoaji wa elimu kwa vijana na wtoto kutambua haki zao.
	25

	
	Kuboresha miundombinu na kutoa vifaa.
	25

	
	Kuanzisha jukwaa la vijana.
	24

	
	Kuhamasisha vijana kutumia nfursa zilizopo.
	24

	
	Elimu ya ujasiliamali itolewe kwa vijana.
	33

	
	Kushiriki kikamilifu katika kufichua vitendo vya ukatili
	30

	
	Kupanua wigo wa uwekezaji ili kuongeza ajira.
	28

	
	Uhamasishwaji wa vijana katika kujiunga kwenye vikundi.
	26




1. HITIMISHO.
Wadau walioshiriki mjadala wameonyesha uelewa mkubwa na wameshiriki kikamilifu katika kuchangia hoja. Kwahiyo shiriha la Action Aid limefanikiwa kwa kiwango kikubwa kuweza kukusanja maoni ya jamii pamoja na wadau hao.

2. MAPENDEKEZO.
Katika mapendekezo ya nini kifanyike katika maeneo ya kimkakati yapo mambo ambayo yanajirudia katika sehemu mbalimbali hivyo yanapaswa kupewa kipaumbele zaid katika utekelezaji. Pia mpango mpya ukikamilika kupangwa ni vizuri mrejesho utolewe kwa jamii ili ijue namna mpango huo utakavyotekelezwa na nafasi yao katika ushiriki.
